Hướng dẫn bổ nhiệm ngạch và xếp lương giáo viên tiểu học
(29/11/2021 08:02:00)
(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đức Dũng (Hà Nội) hỏi, giáo viên tiểu học hạng II, mã số V07.03.07, hệ số lương 3,66 trở xuống; đạt các tiêu chuẩn theo Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT thì khi bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp và xếp lương có được xếp là giáo viên tiểu học hạng II, hệ số lương 4,0 không? Nếu không thì được xếp như thế nào?
Trả lời công dân - doanh nghiệp
Chuyển đổi thẻ BHYT đối với cựu chiến binh
23/11/2021 08:02:00
(Chinhphu.vn) – Ông Lý Văn Quân làm việc tại cơ quan hành chính ở TPHCM, sau đó nghỉ việc, hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ông Quân có 3 năm 1 tháng ở chiến trường K nên thẻ BHYT được cấp mã HC2, sau khi nghỉ việc mã BHYT là TN2.
Mỗi chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm có mục tiêu, đối tượng khác nhau
21/11/2021 08:02:00
(Chinhphu.vn) – Bà Bạc Thị Uyn (Sơn La) tốt nghiệp đại học chuyên ngành công nghệ thông tin và có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm do Trường Đại học sư phạm Hà Nội 2 cấp năm 2013. Bà Uyn hỏi, chứng chỉ nghiệp vụ này còn hiệu lực không và có được dùng cho giáo viên cấp 1, 2, 3 không?
Muốn tách, hợp thửa đất cần điều kiện gì?
20/11/2021 08:02:00
(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Khương (Bình Thuận) muốn làm đồng thời thủ tục tách thửa và hợp thửa đất. Thửa số 1 là đất ở (được công nhận) và đất vườn, thửa số 2 là đất ở (chuyển mục đích) và đất vườn.
Hướng dẫn bổ nhiệm và xếp lương giáo viên THCS hạng II
18/11/2021 10:02:00
(Chinhphu.vn) - Ông Lưu Minh Công (Tuyên Quang) là giáo viên THCS hạng II (mã V.07.04.11), hưởng lương bậc 3 hệ số 3,0. Ông có bằng đại học, chứng nhận chức danh nghề nghiệp hạng II và đủ điều kiện theo Thông tư số 03/2021/TT-BGDĐT. Ông Công hỏi, ông có được chuyển sang giáo viên THCS hạng II mới (mã V.07.04.31) không, nếu được thì xếp lương ở bậc nào?
Mất thu nhập chính từ 14 ngày trở lên sẽ được hỗ trợ
18/11/2021 07:02:00
(Chinhphu.vn) - Bà Dương Thị Thu Thương (xã Phương Thạnh, huyện Càng Long, tỉnh Trà Vinh) bán hàng ăn uống tự do trong chợ, đã nghỉ bán hơn 1 tháng do thực hiện Chỉ thị số 16/CT-TTg. Gia đình bà có người là F2, cách ly tại nhà 14 ngày theo quyết định của UBND. Bà Thương hỏi, bà và gia đình có đủ điều kiện nhận hỗ trợ không?
Có thể thỏa thuận thanh toán lương những ngày chưa nghỉ phép
17/11/2021 08:02:00
(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Khoản 3 Điều 113 của Bộ luật Lao động năm 2019 thì trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.
Không xác lập hồ sơ hỗ trợ trường hợp tự ý nghỉ việc
16/11/2021 09:20:00
(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Triều và hai con thường trú tại xã Long Điền, huyện Đông Hải, tỉnh Bạc Liêu; làm công nhật lột tôm tại công ty xuất nhập khẩu thủy sản ở phường 1, thị xã Giá Rai. Khi tỉnh Bạc Liêu thực hiện giãn cách xã hội, ba mẹ con bà Triều đã nghỉ làm.
Đối tượng nào được hỗ trợ mức 50.000 đồng/ngày?
15/11/2021 08:02:00
(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Út (tỉnh Bình Dương), vợ chồng bà đang trông chờ vào gói hỗ trợ 50.000/ngày/người của tỉnh để phần nào đó trang trải tiền thuê trọ và tiền thức ăn hàng ngày cho những ngày chưa được phép làm việc do ảnh hưởng của dịch COVID-19. Bà Út đề nghị cơ quan có thẩm quyền sớm hỗ trợ cho gia đình bà. 
Thủ tục đề nghị hoàn lại số tiền BHXH đã đóng
15/11/2021 07:02:00
(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Ngọc Hiền (TP. Hà Nội) hỏi, công ty đã đóng BHXH cho lao động nước ngoài trong khi lao động này không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc do là đối tượng di chuyển nội bộ doanh nghiệp thì cần làm thủ tục gì để được hoàn lại số tiền BHXH đã đóng?

BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH
Về đầu trang        
    Trang chủ Báo điện tử Chính phủ Trang Đa phương tiện Giới thiệu Cổng TTĐT Chính phủSơ đồ Cổng Thông tin Liên hệEnglish中文 
© CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ CHÍNH PHỦ
Tổng Giám đốc: Nguyễn Hồng Sâm
Trụ sở: 16 Lê Hồng Phong - Ba Đình - Hà Nội.
Điện thoại: Văn phòng: 080 43162; Fax: 080.48924; Email: thongtinchinhphu@chinhphu.vn.
Bản quyền thuộc Cổng Thông tin điện tử Chính phủ.
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Chính phủ' hoặc 'www.chinhphu.vn' khi phát hành lại thông tin từ các nguồn này.